ได้มีแนวคิดที่จะมีการเตรียมจะเปิดจำหน่ายบัตรเข้าชมเกมการแข่งขันในเกมที่ "วัวชนแดนใต้" สงขลา เอฟซี เปิดบ้านต้อนรับ "นกใหญ่พิฆาต" ชัยนาท เอฟซี ทีมอันดับ 3 ของตารางที่จะทำการแข่งขันในวันอาทิตย์ที่ 21 ส.ค.54 ล่วงหน้า เพื่อให้แฟนบอลได้จับจองเป็นเจ้าของก่อนวันแข่งขัน
ซึ่งถือเป็นอีกหนึ่งเกมบิ๊กแมตช์ของศึกดิวิชั่น 1 และ มีผลต่อการลุ้นขึ้นชั้นสู่เวทีไทยพรีเมียร์ลีกด้วยกันทั้งสองทีม เพราะจากกระแสแฟนบอลของชาวจังหวัดสงขลาและจังหวัดใกล้เคียง กำลังอยู่ในช่วงคลั่งไคล้ในเกมกีฬาลูกหนังเป็นอย่างมาก และมีการคาดการว่าเกมที่จะเปิดบ้านพบกับ ชัยนาท เอฟซี จะได้รับความสนใจจากแฟนบอลเข้ามาชมกันจนล้นสนามเหมือนเกมที่เปิดบ้านพบ บุรีรัมย์ เอฟซี
นิพนธ์ไม่คิดแฟนคลับจะมากมายขนาดนี้
นอกจากนี้ นิพนธ์ บุญญามณี ประธานสโมสรสงขลา เอฟซี ยังเผยถึงแฟนบอลว่า ไม่คาดคิดแฟนฟุตบอลชาวจังหวัดสงขลาและใกล้เคียงจะแห่กันเข้ามาชมเกมการแข่งขันในศึกฟุตบอลดิวิชั่น 1 ที่ "วัวชนแดนใต้" สงขลา เอฟซี เปิดบ้านเสมอกับ "ลาวาเพลิง" บุรีรัมย์ เอฟซี 1-1 จะมามายขนาดนี้
หลังจากที่มียอดผู้เข้าชมในเกมดังกล่าวมากกว่า 33,000 คน ตามจำนวนบัตรที่ขายหมดก่อนเกมการแข่งขันจะเริ่มถึง 3 ชั่วโมง และยังมีแฟนบอลที่สโมสรทยอยเข้าหลังจากเกมเตะไปแล้ว 15 นาที เข้ามาอีกนับพันคน จนทำให้สนามติณสูลานนท์ ดูแน่นไปในทันที
นอกจากนั้นแฟนบอลก็ยังเดินทางมารอชมเกมการแข่งขันตั้งแต่ช่วงเที่ยงวัน โดยช่วงเวลาประมาณ บ่าย 3 โมงแฟนบอลนับหมื่นคนก็อยู่กันจนเต็มรอบๆ สนาม เพื่อรอที่จะเข้าสนามไปจับจองที่นั่งเพื่อชมเกมนัดประวัติศาสตร์แมตช์ดังกล่าว
"มันเป็นปรากฏการณ์ที่ผมไม่คาดคิดมาก่อนว่า แฟนบอลจะมากมายขนาดนี้ เพราะเท่าที่เราดูจากกระแสของเกมนัดนี้ ซึ่งก็น่าจะอยู่ที่ 3 หมื่นคน แต่นี้ยอดคนดูเกินความจุไปมากพอสมควร ซึ่งก็มีแฟนบอลอีกหลายคนที่ไม่ได้บัตรเข้าชมเกมการแข่งขัน แต่ว่าผมก็ได้แก้ปัญญาด้วยการปล่อยให้แฟนบอลที่มีบัตรเข้าไปจนหมดก่อนแล้วจึงปล่อยให้แฟนบอลที่ไม่มีบัตรเข้าสนามตามหลังจากที่เกมดำเนินไปแล้วประมาณ 15 นาที"
เสื้อสงขลาขายหมดเกลี้ยงสต็อก
สำหรับเสื้อทีมฟุตบอลสโมสรสงขลา เอฟซี ที่ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า โดยก่อนเกมการแข่งขันจะเริ่มขึ้น 1 สัปดาห์ ก็จะมีแฟนบอลเข้ามาหาซื้อเสื้อกันอย่างหนาตา โดยในแต่ละวันจะขายได้อย่างน้อยวันละ 50 ตัวเป็นอย่างต่ำ และในวันที่ 7 ส.ค.54 ที่เป็นวันแข่งขันจริง เสื้อที่สั่งมาเพิ่มกว่า 2 พันตัว ได้ถูกจำหน่ายไปเกือบหมด จนทำให้ตอนนี้ชุดของทีมสงขลา เอฟซี หาซื้อแทบไม่ได้แล้ว
โดยเจ้าหน้าที่ของสโมสรสงขลา เอฟซี ถึงกับต้องทำงานกันอย่างหนักในช่วงที่ผ่านมาในเรื่องการขายของที่ระลึกเพราะแฟนบอลนั้นเข้ามาซื้อของกันอยู่ตลอดเวลาตั้งแต่ที่ทำการสโมสรเปิดจนที่ทำการสโมสรปิด โดยทางสโมสรต้องสั่งเสื้อของทีมมาจำหน่ายอีก เพื่อให้พอกับความต้องการของแฟนบอลที่ยังไม่มีเสื้อทีมสงขลา และแฟนบอลที่ต้องการเพิ่ม